Con người Công việc bận rộn là thủ phạm khiến bạn cô đơn?

Công việc bận rộn là thủ phạm khiến bạn cô đơn?

5
Theo thống kê của chính phủ Mỹ, hơn 44% người lao động ở Mỹ còn độc thân và lý do chính là do công việc. Sau đây là những lý do tại sao công việc khiến bạn lẻ bóng cho đến giờ và cách giải quyết “vấn đề nan giải” này.

1. “Tôi không có thời gian để hẹn hò”
Rất nhiều người độc thân cho biết vì công việc quá bận rộn khiến họ không đủ thời gian để gặp một nửa của họ. Có thể nhiều người đặt mục tiêu công việc là số 1. Cũng có nhiều người cho biết theo đuổi một công việc trong mơ dễ dàng hơn nhiều so với việc tìm kiếm một người tình lý tưởng. Với bất kể lý do gì, dành hết thời gian, sức lực cho sự nghiệp có thể khiến bạn phải đối mặt với sự cô đơn cả đời.
Giải pháp: Hãy dành thời gian cho việc hẹn hò. Bạn nên đầu tư cho việc này ngang bằng với sự quyết tâm, cam kết bạn dành cho sự nghiệp. Bạn sẽ không thăng tiến nếu không dành thời gian và nỗ lực cho nó. Đối với tình yêu cũng vậy, bạn nên vạch định mục tiêu và dành thời gian cho nó. Ví dụ, bạn hãy lên kế hoạch dành một số giờ nhất định một tuần cho việc hẹn hò.
2. “Sếp biết tôi còn độc thân và tận dụng tối đa việc đó”
Những người độc thân thường được mong đợi là phải làm việc muộn, phải đi công tác và là người cuối cùng ra về trong mọi cuộc họp đơn giản vì không vướng bận chuyện gia đình. Ví dụ, Thống độc bang Pennsylvania Ed Rendell cho biết việc chọn Janet Napolitan làm thư kí an ninh là hoàn hào vì cô ấy độc thân, không gia đình và có thể cống hiến 19 đến 20 giờ một ngày cho công việc.
Giải pháp: Hãy coi trọng những cam kết hẹn hò. Nếu sếp yêu cầu bạn làm việc muộn, bạn không nhất thiết phải trả lời có trong mọi trường hợp. Nói bạn đã có kế hoạch từ trước là một lý do hoàn toàn có thể chấp nhận được. Ai cũng biết dành ưu tiên cho công việc là tốt, những bạn cũng nên đảm bảo rằng không để công việc làm hỏng những kế hoạch cuộc đời khác.
3. “Những người mà tôi biết đểu đã “có chủ” rồi”
Nhiều thông kế cho thấy gần như một nửa các cặp vợ chồng gặp nhau tại công sở. Vì vậy, bạn quả là gặp bất lợi nếu công việc không thể đem lại cho bạn một đối tượng hẹn hò.
Giải pháp: Hãy tự tạo cho bạn một mạng lưới hẹn hò. Bạn nên cố gắng tìm những cách khác nhau để gặp gỡ những người độc thân khác. Tham gia câu lạc bộ địa phương, hay mạng hẹn hò trực tuyến, mạng xã hội như Facebook để gặp gỡ những người mới.
Quay trở lại trường học cũng là một ý kiến hay để gặp gỡ những người mới. Điều này vừa giúp bạn trang bị những kiến thức mới, vừa tăng cơ hội tìm kiếm một nửa của bạn.
4. “Không ai muốn hẹn hò với một người như tôi”
Thật không may mắn, một số người khó tìm được ý trung nhân vì đặc thù công việc. Vì dụ, mọi người đều cho rằng hẹn hò với luật sư hay bác sĩ tâm lý không phải là một ý kiến hay vì không ai muốn cãi cọ với một luật sư hay tiếp xúc với một người chuyên làm việc với những bệnh nhân tâm thần.
Giải pháp: Hãy là chính bạn! Bạn không nên lo lắng quá nhiều đến việc mọi người nghĩ gì về công việc của bạn. Một điều bạn nên chú ý tránh nói đến chủ đề công việc với người bạn đang hẹn hò đến khi hai bạn đã hiểu rõ về nhau.

Theo Yahoo