báo cáo

Theo quy định, tất cả các doanh nghiệp đều phải nộp báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn. Doanh nghiệp có thể thuộc loại nộp báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn theo tháng hoặc theo quý, tùy luật quy định. Vậy thời hạn nộp báo cáo sử dụng hóa đơn của doanh nghiệp là khi nào và nếu nộp sai, nộp chậm doanh nghiệp sẽ bị xử phạt hành chính thế nào? Hãy cùng theo dõi trong bài viết sau đây!
Theo Quy định tại Điều 27 Thông tư 39/2014/TT-BTC và Điều 5 Thông tư 119/2014/TT-BTC quy định hàng quý/hàng tháng, doanh nghiệp phải nộp báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn (kể cả doanh nghiệp mới thành lập) cho cơ quan thuế. 

Để quản trị doanh nghiệp hiệu quả, người quản lý cần hiểu hết ý nghĩa các con số trên báo cáo tài chính thông qua 3 kỹ năng phân tích báo cáo tài chính dưới đây

Sau khi thành lập hoặc đi vào hoạt động ổn định, doanh nghiệp nếu không nộp báo cáo sử dụng lao động sẽ bị xử phạt hành chính theo quy định của pháp luật. Tuy nhiên, mức phạt đối với mỗi doanh nghiệp sẽ khác nhau tùy thuộc vào mức độ vi phạm và thời gian vi phạm. Chi tiết hãy cùng MISA tìm hiểu ngay sau đây!
Trong quá trình thực hiện BCTC không phải lúc nào cũng có thể làm việc nhanh chóng và dễ dàng như mong muốn của mình, chính vì vậy việc lập sai hay nộp chậm là điều không tránh khỏi. Vậy nếu lập sai hoặc nộp chậm BCTC thì có bị phạt không và nếu có thì mức phạt sẽ như nào?
Dưới đây là các quy định về việc nộp báo cáo tài chính, kế toán các doanh nghiệp cần lưu ý và nắm vững để tránh khỏi những sai sót và khó khăn trong quá trình thực hiện.
Lập báo cáo tài chính là công việc đòi hỏi nhiều thời gian và công sức để thực hiện tính toán các chỉ tiêu. Tuy nhiên nếu không cẩn thận trong quá trình lập và trình bày báo cáo tài chính, doanh nghiệp có thể bị xử phạt vi phạm với mức phạt từ 5 triệu đồng tới 50 triệu đồng.
Từ những nguyên nhân khách quan hay chủ quan khiến doanh nghiệp không cập nhật chính xác lịch nộp các tờ khai, báo cáo thuế dẫn đến mắc phải những sai phạm. Dưới đây là lịch nộp các báo cáo thuế, lệ phí môn bài năm 2019 mới nhất các doanh nghiệp cần cập nhật để thực hiện đúng theo quy định.
Nếu doanh nghiệp không muốn nhân viên chỉnh sửa số liệu sau khi đã nộp báo cáo tài chính năm trên MISA SME.NET có thể thực hiện các bước dưới đây.
Mới đây, Bộ Tài Chính vừa ban hành Thông tư số 132/2018/TT-BTC áp dụng chế độ kế toán đối với doanh nghiệp siêu nhỏ nhằm giúp kế toán tại các đơn vị này đơn giản hơn trong quá trình thực hiện các nghiệp vụ và báo cáo tài chính. Vậy doanh nghiệp siêu nhỏ có bắt buộc phải lập báo cáo tài chính để nộp cho cơ quan thuế hay không vẫn đang là thắc mắc của nhiều doanh nghiệp hiện nay.

Ý kiến khách hàng đối tác

PGS.TS Trương Gia Bình
PGS.TS Trương Gia Bình
Chủ tịch VINASA
“Các sản phẩm phần mềm của MISA luôn bám sát nhu cầu của doanh nghiệp, làm tốt công tác triển khai và hỗ trợ khách hàng nên số lượng khách hàng của MISA càng ngày càng đông. Bên cạnh đó, tôi cũng đánh giá rất cao việc MISA đã sớm chuyển dịch theo xu hướng làm Phần Mềm Như Một Dịch Vụ giúp doanh nghiệp có được dịch vụ thuận lợi với chi phí rất phù hợp.”

Giải thưởng

Nhân tài đất việt 2013 - 2014
Nhân tài đất việt 2013 - 2014
Giải thưởng Nhân tài đất việt 2013 - 2014

Thông tin liên hệ

Hà Nội (Khối DN): (04) 3762 7891
Hà Nội (Khối HCSN): (04) 3795 9595
Đà Nẵng: (0511) 366 7555
Buôn Ma Thuột: (0500) 381 7400
TP Hồ Chí Minh: (08) 5431 8318
Cần Thơ: (0710) 376 6468
Tư vấn hỗ trợ khách hàng
1900 8677
contact
T2 - T6: Từ 7h30 - 18h30
T7 - CN: Từ 8h00 - 12h & 13h30 - 17h30
TỔNG ĐÀI TƯ VẤN